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TMA NA EMEDO WAONGEZA NGUVU USAMBA
TAAARIFA ZA HALI YA HEWA ZIWA VICTORIA

DKT. CHANG'A AONGOZA
MKUTANO WA 62 WA
JOPO LA KIMATAIFA LA
SAYANSI YA MABADILIKO
YA HALI YA HEWA NA
TABIANCHI (IPCC-62)

FAHAMU ZAIDI:

HALI YA HEWA KWA
KIPINDI CHA MWEZI
MACHI, 2025

ISO 9001: 2015 Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga
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KITAIFA

TMA NA EMEDO WAONGEZA NGUVU USAMBAZAIJI
WA TAARIFA ZA HALI YA HEWA ZIWA VIKTORIA

Dodoma

atika kuendelea kuboresha usambazaji
B wa taarifa za hali ya hewa kwa jamii

kwa kushirikiana na wadau mbalimbali,
Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)
ilitembelewa na Wataalamu wa Shirika lisilo
la Kiserikali la Uhifadhi wa Mazingira na
Maendeleo ya Kiuchumi la EMEDO ambalo
linalojihusisha na uhifadhi wa mazingira katika
maeneo yanayozunguka Ziwa Viktoria. Ziara
ya EMEDO ilikuwa na lengo la kujadiliana
namna ya kuendelea kushirikiana katika
usambazaji wa taarifaza hali ya hewa ili
kuwafikia wananchi wengi zaidi wa maeneo
yanayozunguka Ziwa Viktoria hususani wavuvi.
Kikao kati ya TMA na EMEDO Kkilifanyika
Februari 4, 2025 kwenye Ofisi za TMA Makao

Makuu, Jijini Dodoma.

Wakati wa ziara hiyo yalifanyika majaribio ya
matumizi ya kifaa maalumu cha usambazaji

wa taarifa za hali ya hewa “Electronic
Weather Board”, ambacho  kitawasaidia
wavuvi na watumiaji wa Ziwa Viktoria

kwenye kisiwa cha Goziba kuona utabiri wa hali
ya hewa unaotarajiwa katika ziwa kwa lengo la
kufanya maamuzi sahihi ili kuokoa maisha na
mali.

Kaimu Mkurugenzi Mkuuwa TMA Dkt.Ladislaus
Changa aliushukuru uongozi wa Shirika la
EMEDO kwa ushirikiano unaoendelea kati ya
taasisi hizi wenye lengo la kusambaza taarifa na
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elimu ya matumizi sahihi ya taarifa zitolewazo
na TMA katika maeneo ya ziwa Victoria.

“Haya ni mambo muhimu sana tunapaswa
kufanya ili kuoanisha shughuli zetu na maono
ya kimkakati na kuleta thamani kwa kile
tunachofanya. Nimevutiwa sana na ushirikiano
huu kwa sababu tunataka kila mmoja wetu
kuchangia katika kufikia maono ya Taifa. Kwa
mfano, kuimarisha hatua zakijamii kuhusu
mabadiliko ya tabianchi na kukabiliana na
mabadiliko ya hali ya hewa Duniani” Alisema
Dkt. Changa.

Awali, Mkurugenzi Mkuu wa EMEDO, Bi.
Editrudith Lukanga, aliishukuru pia Mamlaka
kwa ushirikiano huu na kusema kuwa TMA
imekuwa ikitoa wataalamu wake katika kutoa
mafunzo kwa jamii na pia kutoa utabiri wa hali
ya hewa, jambo ambalo limekuwa na manufaa
kwa jamii.
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Kwa upande wake Meneja Mradiwa EMEDO, Bw.
Arthur Mugema alisisitiza kuwa ushirikiano kati
ya taasisi hizi ndio umeleta matokeo ya kuandaa
na kuweka kifaa cha kielektroniki (Electronic
Weather Board) kwenye kisiwa cha Goziba
ambacho kinaenda kuboresha upatikanaji wa
taarifa za hali ya hewa.
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KIMATAIFA

DKT.

CHANG’A AONGOZA MKUTANO WA 62 WA JOPO

LA KIMATAIFA LA SAYANSI YA MABADILIKO YA HALI YA
HEWA NA TABIANCHI (IPCC-62)

Hangzhou, China

Hali ya Hewa Tanzania (TMA) ambaye pia

ni Mwakilishi wa Kudumu wa Tanzania
katika Shirika la Hali ya Hewa Duniani (WMO)
na Makamu Mwenyekiti wa Jopo la Kimataifa
la Sayansi ya Mabadiliko ya Hali ya Hewa na
Tabianchi “Intergovernmental Panel on Climate
Change (IPCC)”, Dkt. Ladislaus Changa,
alishiriki kuongoza Mkutano wa 62 wa Jopo la
Kimataifa la Sayansi ya Mabadiliko ya Hali ya
Hewa na Tabianchi “The Sixty-Second Session of
the Inter-Governmental Panel on Climate Change
(IPCC 62)”.

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya

Mkutano wa IPCC-62 ulifanyika Hangzhou,
China kuanzia tarehe 24 hadi 28 Februari,
2025 ambapo lengo la mkutano huo lilikuwa
ni kujadili na kupitisha miundo ya taarifa
zinazotarajiwa kuandaliwa na Vikosikazi
vinavyounda Jopo la IPCC (Working Group I,
Working Group II, Working Group III, na Task
Force on National Greenhouse Gas Inventories
-TFI). Taarifa zitakazoandaliwa na Vikosikazi
hivyo ndizo zitajumuishwa pamoja na kuandaa
taarifa ya ujumla ya Mzunguko wa Saba wa
Tathmini ya IPCC ya Mabadiliko ya Hali ya
Hewa na Tabianchi “IPCC Seventh Assessment
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Cycle Report (AR7)”. Mzunguko wa saba (7)
wa Tathmini ya IPCC ya Mabadiliko ya Hali
ya Hewa na Tabianchi ulianza mwaka 2023 na
unatarajiwa kukamilika mwaka 2029.

Katika Mkutano huo, Vikosikazi vya Jopo la
IPCC viliwasilisha mapendekezo ya miundo ya
taarifa zao katika mzunguko wa saba,
ambapo wajumbe wa Jopo hilo walizijadili na
kuzipitisha. Dkt. Changa ambaye ni miongoni
mwa viongozi wa Jopo la IPCC kwa nafasi ya
Makamu Mwenyekti alishiriki katika kuongoza
vikao vilivyojadili na kupitisha mapendekezo
yaliyowasilishwa.

Mkutano wa IPCC-62 ulihudhuriwa na viongozi
wa IPCC, maafisa viungo wa nchi wanachama
wa [PCC (IPCC Focal Points), wanasayansi
ya hali ya hewa, washirika wa maendeleo na
wadau mbalimbali walioalikwa katika mkutano
huo. Washiriki kutoka Tanzania alikuwa ni
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Dkt. Changa ambaye aliambatana na Meneja
Ushirikiano wa Kikanda na Kimataifa wa TMA
katika masuala ya Hali ya Hewa, ambaye pia ni
Afisa Kiungo wa Tanzania katika Jopo la IPCC
(IPCC Focal Point for Tanzania), Bw. Wilbert
Muruke.

Katika hatua nyingine, Dkt. Chang’a alikutana
na Mkuu wa Taasisi ya Hali ya Hewa ya China
(China Meteorological Administration -CMA)
Dkt. Chen Zhenlin, ambapo viongozi hao
walijadili maeneo ambayo TMA inaweza
kushirikiana na CMA katika masuala ya hali
ya hewa katika muktadha mzima wa kuboresha
zaidi huduma za hali ya hewa katika nchi zetu
mbili. Miongoni mwa maeneo ya ushirikiano
waliyojadili ni matumizi ya teknolojia ya Akili
Mnemba (Artificial Intelligence-AI) katika
utabiri wa hali ya hewa, ambayo inaweza
kuchangia kuongeza zaidi usahihi wa utabiri wa
hali ya hewa unaotolewa na TMA kwa jamii.
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FAHAMU ZAIDI

HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI MACHI, 2025

Katika kipindi cha mwezi Machi, 2025 mvua za Masika zinatarajiwa kuanza katika maeneo yanayopata
misimu miwili ya mvua kwa mwaka, ilhali mvua za Msimu zinatarajiwa kuendelea katika maeneo
yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka.. Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa katika baadhi
ya maeneo nchini na kusababisha mafuriko katika baadhi ya maeneo. Kwa upande mwingine, hali ya
joto inatarajiwa kupungua kidogo, aidha katika baadhi ya maeneo yanayotarajiwa kuwa na upungufu
wa mvua hali ya joto inatarajiwa kuendelea.

MAENEO

Pwani ya Kaskazini (Mikoa
ya Tanga, Pwani, Dar es
Salaam, Morogoro pamoja
na visiwa vya Mafia, Unguja

na Pemba):

MAELEZO

¢ Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha,
ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika maeneo machache
katika wiki ya pili ya mwezi.

Nyanda za juu Kaskazini

¢ Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha,
ongezeko la mvua linatarajiwa katika wiki ya pili ya mwezi.

Mashariki ~ (Mikoa ya
Kilimanjaro, Arusha na
Manyara):

Kanda ya Ziwa Victoria

(Mikoa ya Kagera, Geita,
Shinyanga, Mwanza, Mara na
Simiyu):

¢ Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika
baadhi ya maeneo. Ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa wiki ya
pili ya mwezi.

Magharibi mwa nchi (Mikoa

ya Kigoma, Katavi na Tabora):

¢ Vipindi vya mvua pamoja na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya
maeneo. Aidha ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa wiki ya pili.

Kanda ya kati (Mikoa ya
Dodoma na Singida):

¢ Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha,
ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika maeneo machache
katika wiki ya pili ya mwezi.

Nyanda za juu Kusini
Magharibi (Mikoa ya Rukwa,
Songwe, Mbeya, Njombe,
Iringa na kusini mwa mkoa wa

Morogoro):

¢ Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika
baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa kati ya
wiki ya kwanza na ya pili katika maeneo machache.

Pwani ya Kusini (Mikoa ya
Mtwara na Lindi):

¢ Vipindi vya mvua zitakazoambatana na ngurumo vinatarajiwa
kuendelea katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la

mvua linatarajiwa wiki ya pili ya mwezi.

Kanda ya Kusini (Mkoa wa

Ruvuma):

¢ Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo.
Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa kwa wiki ya kwanza

naya pili ya mwezi.
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JE WAJUA?

Tarehe 23 machi kila mwaka, Tanzania kupitia Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania (TMA)
huungana na nchi nyingine wanachama wa Shirika la Hali ya Hewa Duniani (WMO)
kuadhimisha Siku ya Hali ya Hewa Duniani (World Meteorological Day).

Siku hii ni muhimu kwa ajili ya kuadhimisha kuanzishwa kwa Shirika la Hali ya Hewa

Duniani (WMO) na kuangazia jukumu muhimu la huduma za kitaifa za hali ya hewa
katika kuhakikisha usalama wa wananchi na mali zao.
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Monica Mutoni

Wilbert Muruke
Nasry Msulwa

Kennedy Mgeta

Kituo Kikuu cha Utabiri
Ofisi ya Ushirikiano wa Hali ya

@ www.meteo.go.tz
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@tmaservices

@tma_servces

@tanzaniameteorological

www.meteotz1950.blogspot.com

TMAonline_TV

Chuo Kikuu cha Dodoma,

Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za
Kompyuta na Elimu Angavu,

1 Mtaa wa CIVE,

S.L.P 27,

41218 DODOMA.




